Giấy phép xây dựng hết thời hạn thì phải làm thế nào?

.
Giấy phép xây dựng hết thời hạn thì phải làm thế nào?
8 Tháng Mười, 2018 mai quynh

-->

Giấy phép xây dựng hết thời hạn thì phải làm thế nào?Đánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 GIẤY PHÉP XÂY DỰNG HẾT THỜI HẠN2 Câu hỏi về vấn đề giấy phép xây dựng hết thời hạn:3 Câu trả lời về giấy phép xây dựng hết thời hạn:3.1 1. Cơ sở pháp […]

Bài viết cùng chủ đề
  • Đất được giao trái thẩm quyền có bị thu hồi không? (15/02/2019)
  • Nhà nước thu hồi dự án có đền bù tài sản không? (14/02/2019)
  • Hủy hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ được không? (14/02/2019)
Giấy phép xây dựng hết thời hạn thì phải làm thế nào?
Đánh giá bài viết

Xem mục lục của bài viết

  • 1 GIẤY PHÉP XÂY DỰNG HẾT THỜI HẠN
  • 2 Câu hỏi về vấn đề giấy phép xây dựng hết thời hạn:
  • 3 Câu trả lời về giấy phép xây dựng hết thời hạn:
    • 3.1 1. Cơ sở pháp lý về vấn đề giấy phép xây dựng hết thời hạn:
    • 3.2 2. Nội dung tư vấn về vấn đề giấy phép xây dựng hết thời hạn:
      • 3.2.1 2.1 Giấy phép xây dựng hết thời hạn thì phải làm như thế nào?
      • 3.2.2 2.2 Thủ tục gia hạn giấy phép xây dựng
        • 3.2.2.1 2.2.1 Hồ sơ gia hạn giấy phép xây dựng
        • 3.2.2.2 2.2.2 Trình tự thực hiện gia hạn giấy phép xây dựng
GIẤY PHÉP XÂY DỰNG HẾT THỜI HẠN Câu hỏi về vấn đề giấy phép xây dựng hết thời hạn:

Giấy phép xây dựng hết thời hạn thì phải làm thế nào?

Câu trả lời về giấy phép xây dựng hết thời hạn:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về vấn đề giấy phép xây dựng hết thời hạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về vấn đề giấy phép xây dựng hết thời hạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý về vấn đề giấy phép xây dựng hết thời hạn:
  • Luật xây dựng 2014;
  • Thông tư 15/2016/TT-BXD hướng dẫn về cấp phép xây dựng;
2. Nội dung tư vấn về vấn đề giấy phép xây dựng hết thời hạn: 2.1 Giấy phép xây dựng hết thời hạn thì phải làm như thế nào?

Khoản 1 Điều 99 Luật xây dựng 2014 có quy định như sau:

     “1. Trước thời điểm giấy phép xây dựng hết hiệu lực khởi công xây dựng, nếu công trình chưa được khởi công thì chủ đầu tư phải đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng. Mỗi giấy phép xây dựng chỉ được gia hạn tối đa 02 lần. Thời gian gia hạn mỗi lần là 12 tháng. Khi hết thời gian gia hạn giấy phép xây dựng mà chưa khởi công xây dựng thì chủ đầu tư phải nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới.”

    Theo đó, căn cứ quy định trên của pháp luật khi giấy phép xây dựng gần hết hiệu lực mà công trình chưa được khởi công xây dựng thì chủ đầu tư có thể xin gia hạn giấy phép 2 lần mỗi lần không quá 12 tháng. Nếu hết thời hạn gia hạn giấy phép mà công trình chưa được khởi công xây dựng thì chủ đầu tư phải xin cấp lại giấy phép xây dựng mới.

Giấy phép xây dựng hết thời hạn

Giấy phép xây dựng hết thời hạn

2.2 Thủ tục gia hạn giấy phép xây dựng 2.2.1 Hồ sơ gia hạn giấy phép xây dựng

Được quy định tại Khoản 2 Điều 16 Thông tư 15/2016/TT-BXD, bao gồm:

  • Đơn đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng theo mẫu tại Phụ lục số 2 Thông tư này;
  • Bản chính giấy phép xây dựng đã được cấp;
2.2.2 Trình tự thực hiện gia hạn giấy phép xây dựng

Được thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 102 Luật xây dựng 2014, cụ thể:

  • Chủ đầu tư nộp 02 bộ hồ sơ đề nghị gia hạn, cấp lại giấy phép xây dựng cho cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng;
  • Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng có trách nhiệm xem xét gia hạn giấy phép xây dựng hoặc cấp lại giấy phép xây dựng.

Bài viết tham khảo:

  • Hướng dẫn trình tự, thủ tục xin cấp phép xây dựng nhà ở;
  • Hướng dẫn về thủ tục xin cấp phép xây dựng công trình;

     Để được tư vấn chi tiết về vấn đề giấy phép xây dựng hết thời hạn thì phải làm thế nào quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: [email protected] Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Tư vấn Email Soạn đơn, hợp đồng Tư vấn tại văn phòng
Đặt câu hỏi tại đây
-->
Bài viết cùng chuyên mục
  • Đất được giao trái thẩm quyền có bị thu hồi không?
  • Nhà nước thu hồi dự án có đền bù tài sản không?
  • Hủy hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ được không?
  • Thu hồi đất trái pháp luật phạm tội gì?
  • Quyết định 04/2018/QĐ-UBND tỉnh Ninh Bình
  • Diện tích tối đa được xây dựng nhà ở là bao nhiêu?
  • Tặng đất cho anh trai nuôi có được miễn thuế TNCN không?
  • Chuyển mục đích sử dụng sang đất ở như thế nào?
  • Giấy tờ để xác định các khoản được trừ vào tiền sử dụng đất tiền thuê đất phải nộp
Các bài viết khác
  • Soạn thảo đơn đề nghị xem xét kháng nghị giám đốc thẩm
  • Vật chứng là động vật hoang dã được xử lý thế nào theo pháp luật
  • Không tham gia nghĩa vụ quân sự có làm sao không theo quy định của luật?
  • Thời gian tính hưởng trợ cấp thôi việc 2019
  • Đất được giao trái thẩm quyền có bị thu hồi không?
  • Tư vấn quy định về bảo hiểm thất nghiệp mới nhất
  • Thông tư liên tịch số 06/2018/TTLT-BCA-BQP-BTC-VKSNDTC-TANDTC liên quan đến điều 122 của BLHS
  • Đóng BHXH bao lâu thì được hưởng thai sản 2019
  • Thủ tục chuyển khẩu khi chủ hộ gây khó khăn tiến hành như thế nào?
  • Làm giả hồ sơ tài liệu phạm tội gì theo quy định BLHS 2015
Nguồn: luattoanquoc.com